Qua 5 năm thực hiện, phong trào nông dân sản xuất kinh doanh giỏi giai đoạn 2017-2022 đã đạt được những kết quả to lớn, tạo động lực khích lệ, động viên hội viên, nông dân trên địa bàn tỉnh Ninh Bình hăng hái thi đua lao động sản xuất, đổi mới cách nghĩ, cách làm, vươn lên làm giàu và giúp đỡ hộ nghèo thoát nghèo bền vững.
Hội Nông dân tỉnh Ninh Bình có 4 nông dân đạt danh hiệu “Nông dân sản xuất kinh doanh giỏi toàn quốc lần thứ VI giai đoạn 2017-2022” là những nông dân tích cực đi đầu trong việc mạnh dạn đổi mới mô hình phát triển nông nghiệp trong xây dựng nông thôn mới của tỉnh Ninh Bình nói riêng và cả nước nói chung.
Hiện nay, nuôi trồng thủy sản là một trong những ngành được quan tâm, góp phần mang lại hiệu quả kinh tế cao, giúp nâng cao thu nhập, cải thiện đời sống của người dân địa phương.
Trong tổng diện tích gần 3 ha đã chuyển đổi, ông Phạm Văn Lâm (53 tuổi, xã Khánh Tiên, huyện Yên Khánh) thiết kế riêng 8 ao (3 sào) để nuôi con ốc nhồi, trên cạn ông Lâm còn trồng cây mướp, đu đủ…cho ốc ăn để mỗi năm gia đình lãi 300 triệu đồng.
Bà Trần Thị Thục (sinh năm 1984, xóm 7, xã Như Hòa, huyện Kim Sơn, tỉnh Ninh Bình) là nông dân Việt Nam xuất sắc 2022. Bà Thục được biết đến với mô hình phát triển kinh tế tổng hợp: chăn nuôi gia súc, gia cầm, nuôi trồng thủy sản và trồng trọt…nhiều năm liền thành công, đem lại thu nhập cho gia đình hơn 2 tỉ đồng/năm.
|
Đang truy cập :
299
•Máy chủ tìm kiếm : 8
•Khách viếng thăm : 291
Hôm nay :
40205
Tháng hiện tại
: 1817546
Tổng lượt truy cập : 32177194